Đây là lễ hội truyền thống hằng năm - mồng 7 tháng Giêng âm lịch - của làng Tượng Sơn (phường Quảng Long - thị xã Ba Đồn) tổ chức trên bãi cát lớn ở giữa làng. Lễ hội cướp cù này nổi tiếng khắp vùng phía bắc sông Gianh, đã được lưu truyền hàng trăm năm, nên dân gian có thơ rằng: “Dù ai đi ngược về xuôi nhớ ngày mùng 7 về coi cướp cù”. Những ngày đầu Xuân, về Quảng Long xem hội cướp cù, đấu vật mới thấy được tinh thần thượng võ, rèn luyện sức khỏe của người dân nơi đây. Có lẽ, khi tiếng trống thúc giục rộn rã, đối với người dân Quảng Long, lễ hội cướp cù và đấu vật không chỉ để vui vẻ trong ngày Tết mà còn thỏa lòng đam mê thấm sâu vào máu từ bao đời nay.
Phần lễ được tổ chức tại đình làng từ sáng sớm
13h30', phần hội bắt đầu bằng trò chơi cướp cù, mỗi đội tìm cách cướp quả cù để tung vào rọ của đội nhà
Phần thắng năm nay thuộc về đội liên quân TDP Trường Sơn, Chính Trực
Hội vật với những pha thế gay cấn đầy tinh thần thượng võ
Những vũ điệu đẹp mắt
Phóng viên phỏng vấn đô vật vừa thắng cuộc
Thời tiết thuận lợi, khán giả từ khắp nơi đổ về tham gia lễ hội